இலங்கையின் பொருளாதார நெருக்கடியும் அரசியல் கொந்தளிப்பும் – விளக்கப்படம் (Photo)

0

சுற்றுலாவை நம்பியிருக்கும் இலங்கை அதன் மோசமான நிதி மற்றும் அரசியல் நெருக்கடிகளை எதிர்கொண்டுள்ளது. இலங்கை கடந்த 70 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக மிக மோசமான நிதி நெருக்கடியை எதிர்கொண்டுள்ளது.

நாட்டில் உணவுப் பொருட்களின் விலைகள் மார்ச் மாதத்தில் மட்டும் 30 சதவீதம் உயர்ந்துள்ளது. 22 மில்லியன் மக்கள் வசிக்கும் நாட்டில் அடிப்படைத் தேவைகளுக்கு இப்போது எவ்வளவு செலவாகிறது என்பது குறித்து பார்வையிடலாம்.

சுற்றுலாவை நம்பியிருக்கும் நாட்டில் வாழ்க்கைச் செலவு பலரால் தாங்க முடியாதளவு உயர்ந்துள்ளது. இந்நிலையில், ஜனாதிபதி தனது பதவியை இராஜினாமா செய்ய வேண்டும் என கோரி நாடு முழுவதும் அண்மையில் ஆயிரக்கணக்கானோர் வீதிகளில் இறங்கி பாரிய போராட்டங்களில் ஈடுபட்டுள்ளனர்.

ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ச மற்றும் பிரதமர் மஹிந்த ராஜபக்ஷ உட்பட அரசாங்கத்தில் பல உயர் பதவிகளை வகிக்கும் சக்தி வாய்ந்த ராஜபக்ச குடும்பத்தின் மீது பெரும் அதிருப்தி நிலவுகிறது.

மக்களின் கோபத்தை எதிர்கொண்டு, கடந்த வாரம் அமைச்சர்களின் அமைச்சரவை முழுமையாக இராஜினாமா செய்தது, இதனையடுத்து புதிய நிதியமைச்சர் நியமிக்கப்பட்டார். அவரும் இராஜினாமா செய்தார். தற்போதைய நெருக்கடி குறித்து விவாதம் நடத்தப்படும் என்று நாடாளுமன்றம் கூறியது.

பொருளாதார நெருக்கடிக்கு தீர்வு காண வலியுறுத்தி செவ்வாய்கிழமை நாடாளுமன்ற வளாகத்தை ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் முற்றுகையிட்டனர்.

கோவிட் தொற்றுநோய்களின் போது பூட்டுதல்கள் மற்றும் உக்ரைனுக்கு எதிரான ரஷ்யாவின் போருக்கு முன்னர் சுற்றுலாத் துறை குறைந்துவிட்டதால், ஆசியாவின் மிக உயர்ந்த பணவீக்க விகிதத்துடன் இலங்கை ஏற்கனவே போராடி வருகிறது.

கடுமையான நாணய அழுத்தத்தால் உணவு மற்றும் எரிபொருள் தட்டுப்பாடு ஏற்பட்டது, மக்கள் பெட்ரோல் நிலையங்களுக்கு வெளியே வரிசையில் நிற்க வேண்டியேற்ட்பட்டதுடன், பல மணிநேரம் வரை மின்சாரம் துண்டிக்கப்பட்டது.

பெருகிவரும் வெளிநாட்டுக் கடன்

பண நெருக்கடியில் சிக்கித் தவிக்கும் இலங்கை, இந்தியா, சீனா மற்றும் பங்களாதேஷ் ஆகிய நாடுகளிடம் குறுகிய காலக் கடன்களைப் பெற்றுள்ளது. ஜூன் 2021 இல், பங்களாதேஷ் இலங்கைக்கு 200 மில்லியன் அமெரிக்க டொலர்களை கடனாக வழங்கியதுடன், டிசம்பரில் அது கடன் வசதியை புதுப்பித்தது.

இந்த ஆண்டு ஜனவரியில், இலங்கை தனது கடனை மறுசீரமைக்குமாறு சீனாவிடம் வேண்டுகோள் விடுத்தது. பிப்ரவரியில், எண்ணெய் வாங்குவதற்காக இந்தியாவிடமிருந்து 500 மில்லியன் டொலர் கடன் வாங்கியது.

மார்ச் 18 அன்று, உணவு மற்றும் மருந்து போன்ற அத்தியாவசியப் பொருட்களை வாங்குவதற்கு இந்தியா இலங்கைக்கு 1 பில்லியன் டொலர் கடன் வழங்கியது. பெப்ரவரி மாத நிலவரப்படி, இலங்கையின் அந்நிய செலாவணி கையிருப்பில் 2.31 பில்லியன் அமெரிக்க டொலர்கள் மட்டுமே உள்ளது என்று மத்திய வங்கி தெரிவித்துள்ளது.

2022 இல் சுமார் 7 பில்லியன் அமெரிக்க டொலர் கடனை செலுத்த வேண்டியுள்ளதாகவும் கூறப்படுகின்றது.

கடந்த மாதம் நாட்டின் பொருளாதாரம் பற்றிய மதிப்பாய்வில், பொதுக் கடன் “நீடிக்க முடியாத அளவுகளை” அடைந்துள்ளதுடன், அந்நிய செலாவணி இருப்புக்கள் கிட்டத்தட்ட கால கடனை செலுத்துவதற்கு போதுமானதாக இல்லை என்று சர்வதேச நாணய நிதியம் (IMF) கூறியது.

உணவுப் பொருட்களின் விலை உயர்வு

மார்ச் மாதத்தில் இலங்கையின் உணவுப் பணவீக்கம் 30.2 சதவீதமாக இருந்தது, அதாவது உணவுப் பொருட்களின் சராசரி விலை முந்தைய வருடத்துடன் ஒப்பிடுகையில் 30 சதவீதம் அதிகமாகும், இது சாதனை உயர்வாகும்.

ஒப்பிடுகையில், 2019 மார்ச் மாதத்தில் உணவுப் பணவீக்கம் -1.4 சதவீதமாக இருந்தது. அத்தியாவசியப் பொருட்கள், உள்நாட்டில் உற்பத்தி செய்யப்படும் பொருட்கள் கூட, பலருக்கு வாங்க முடியாததாகி விட்டது.

இலங்கையின் பொதுவான உணவான வெள்ளை அரிசியின் விலை 2019ம் ஆண்டிலிருந்து 93 வீதத்தால் அதிகரித்துள்ளது. 2019ம் ஆண்டிலிருந்து கோழி இறைச்சி மற்றும் பருப்பு வகைகள் முறையே குறைந்தது 55 மற்றும் 117 வீதத்தால் அதிகரித்துள்ளன.

கண்டி நகரில் வசிக்கும் மாற்றுத்திறனாளி சுயதொழில் செய்யும் பெண் நிஷா ஷாரி, தாம் அன்றாட வாழ்க்கையை நடத்துவது மிகவும் கடினமாக இருப்பதாக கூறினார். “எனக்கு நடமாடும் பிரச்சனைகள் இருப்பதால், பொதுப் போக்குவரத்தைப் பயன்படுத்த முடியாது, எனவே நான் பொதுவாக முச்சக்கர வண்டியை பயன்படுத்துகிறேன்.

எரிபொருள் விலை உயர்வுக்கு பிறகு எனக்கு 1,000 ரூபாய் செலவாகிறது,” என்று அவர் கூறினார். “எனக்கு வயது வந்தோருக்கான டயப்பர்கள் மற்றும் பிற சுகாதார பொருட்கள் தேவை, ஆனால் இவற்றில் சில இப்போது வாங்குவதற்கு கிடைக்கவில்லை. இந்த சூழ்நிலையில் ஊட்டமளிக்கும் உணவைக் கூட வாங்குவது கடினம்” என குறிப்பிட்டுள்ளார்.

இந்த நெருக்கடி நாட்டின் இலவச சுகாதார அமைப்பையும் விளிம்பிற்குத் தள்ளியுள்ளது. சர்வதேச வர்த்தக நிர்வாகத்தின் கூற்றுப்படி, 85 சதவீத மருந்துகள் இறக்குமதி செய்யப்படுகின்றன.

நீடித்த மின் துண்டிப்பு காரணமாக பல மருத்துவர்கள் நோயாளிகளுக்கு ஒளிரும் விளக்கு மூலம் சிகிச்சை அளிக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் உள்ளனர். வடிகுழாய்கள், மயக்கமருந்துகள் மற்றும் கையுறைகள் போன்ற பிற உபகரணங்களும் குறைவாக இயங்குகின்றன.

எரிபொருள் மற்றும் சமையல் எண்ணெய் விலை உயர்வு

மார்ச் மாதத்தில், அரசுக்கு சொந்தமான இலங்கை பெற்றோலியக் கூட்டுத்தாபனம் 2021 இல் ஒரு லீற்றர் பெற்றோலின் விலையை 137 இல் இருந்து 254 ரூபாவாக ($0.45 முதல் $0.85 வரை அல்லது 2021 இல் ஒரு கேலன் $2.04 இலிருந்து $3.86 வரை) உயர்த்தியது.

டீசலின் விலையும் ஒரு லிட்டர் 104 ரூபாயில் இருந்து 176 ரூபாயாக ($0.34 முதல் $0.58 வரை அல்லது 2021 இல் ஒரு கேலன் $1.54 இலிருந்து $2.63 வரை) அதிகரித்தது. 2021 இல் 1,493 ரூபாவாக ($4.9) இருந்த சமையல் எரிவாயு 2022 இல் 2,750 ரூபாயாக ($9) அதிகரிக்கப்பட்டுள்ளது.

சமையல் எரிவாயு தற்போது விலை அதிகமாக இருப்பதால், பல இலங்கையர்கள் விறகு மற்றும் மண்ணெண்ணெய் மாற்றுகளுக்கு மாறுகின்றனர்.

“அதிக விலை கொடுத்து வாங்கும் உணவைத் தயாரிப்பது கூடப் போராட்டமாக மாறியுள்ளது. மின்சார விநியோகத்தை நம்பியிருக்கும் குறுந்தொழில் நிறுவனங்கள் உட்பட அனைத்து வணிகங்களும் சிரமத்தில் உள்ளன,” என்று பொருளாதார நிபுணர் ரோஹான் சமரஜீவா அல் ஜசீராவிடம் கூறினார்.

“பொருளாதார சீர்திருத்தங்கள் வேதனையளிக்கும். எனவே, அதிகரித்து வரும் வாழ்க்கைச் செலவில் இருந்து ஏழை மக்களைப் பாதுகாக்க இலக்கு சமூக பாதுகாப்பு வலைத் திட்டத்தை செயல்படுத்துவது இன்றியமையாதது,” என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

பலவீனமான நாணயம் மற்றும் பணவீக்கம் பதிவு

இலங்கை ரூபாவின் வாங்கும் சக்தி பாரியளவில் வீழ்ச்சியடைந்துள்ளது. மத்திய வங்கி கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில் பரந்த பண விநியோகத்தை 40 சதவீதம் விரிவுபடுத்தி அதன் மதிப்பைக் குறைத்துள்ளது.

கடந்த மாதம் IMF உடனான கடன் மறுசீரமைப்பு பற்றிய பேச்சு வார்த்தைகளுக்கு முன்னதாக அரசாங்கம் செங்குத்தான மதிப்பை குறைத்ததால் ரூபாய் அதிக வேகத்தை இழந்தது. அதிகாரப்பூர்வ பரிமாற்றத்தில், ஒரு அமெரிக்க டொலரை 310 ரூபாய் வாங்குகிறது, ஆனால் கறுப்பு சந்தையில் விலை 350 க்கு மேல் உள்ளது.

மார்ச் மாதத்தில், இலங்கையின் பணவீக்க விகிதம் 15.1 சதவீதத்திலிருந்து 18.7 சதவீதமாக உயர்ந்துள்ளது. இது அக்டோபர் 2008 க்குப் பிறகு அதன் மிக உயர்ந்த மட்டமாகும். 2008ம் ஆண்டிலிருந்து இலங்கையில் பணவீக்கம் இரட்டை இலக்க எல்லைக்குள் நுழையவில்லை.

உணவுப் பணவீக்கம் இது வரை 15 சதவீதத்தை தாண்டவில்லை. பல ஆண்டுகளாக பணவீக்கத்தை அடக்கிய விலைக் கட்டுப்பாடுகளை அகற்றுவதற்கான 2021 ஒக்டோபரில் அரசாங்கம் எடுத்த முடிவுதான் விலைகளில் பெரும் அதிகரிப்புக்குக் காரணமாக இருக்கலாம்.

அதற்கு மேல், மார்ச் 2020 இல் இறக்குமதி தடைகள், தோல்வியுற்ற இயற்கை விவசாயக் கொள்கை முடிவு, அத்துடன் உலகளாவிய பொருட்களின் விலை உயர்வு ஆகியவை பணவீக்க அழுத்தத்திற்கு பங்களித்தன.

இலங்கையின் முன்னாள் மத்திய வங்கியின் ஆளுநர் அஜித் நிவார்ட் கப்ரால், மூன்று நாட்களுக்கு முன்னர் பதவி விலகினார், தற்போது கலாநிதி நந்தலால் வீரசிங்க புதிய ஆளுநராக பதவியேற்றுள்ளார்.

மத்திய வங்கியின் நம்பகத்தன்மையை உள்நாட்டிலும் சர்வதேச அளவிலும் அதிகரிக்கும் வாய்ப்புள்ள பணவியல் அதிகாரம் மரபுவழி கொள்கை வகுப்பிற்குத் திரும்பும் என்ற நம்பிக்கை இப்போது உள்ளது.

அரசாங்கம் இந்த வாரம் IMF உடன் பேச்சுவார்த்தைகளை தொடங்க உள்ளது, ஆனால் நிதியமைச்சர் இல்லாததால், கண்ணோட்டம் தெளிவாக இல்லை. ஜனாதிபதி மற்றும் பிரதமர் பதவி விலக வேண்டும் என்ற பொதுமக்களின் அழைப்புகள் கவனிக்கப்படாமல் உள்ளது மற்றும் எதிர்ப்புகள் பதட்டமாக வளர்கின்றன.

இலங்கை அடுத்த வாரம் சிங்கள மற்றும் தமிழ் புத்தாண்டு கொண்டாட்டங்களுக்கு செல்கிறது, ஆனால் விலைவாசி உயர்வு, அத்தியாவசிய பொருட்களின் பற்றாக்குறை மற்றும் தீர்வுகள் இல்லாத நிலையில், பொருளாதார மற்றும் அரசியல் நிலைமை மோசமடையக்கூடும்.

Leave A Reply

Your email address will not be published.